ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขุนแผนรุ่นแรกครับ  (อ่าน 2215 ครั้ง)

โอ๋ครุใน

• สมาชิกใหม่
  • *
สอบถามเรื่องขุนแผนรุ่นแรกครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:03:09 PM »
อยากทราบว่า...ขุนแผนรุ่นแรกปี42 ที่ไปออกที่วัดคลองทราย  จ.จันทบุรี  น่าแขวนหรือเปล่าครับ

หรือพี่ๆท่านใดพอรู้ประวัติพระรุ่นนี้ขอความกรุณาด้วย...

..ผมลองหาขอ้มูลดูได้ข้อมูลว่า...หลวงปู่เสกที่วัดป่าหนองหล่มแล้วให้แบ่งไปให้วัดคลองทรายจำนวนหนึ่งและตามไปเสกอีกรอบ...แถมยังผ่านพิธีปลุกเสกใหญ่ๆอีกหลายพิธี เช่น พิธีเสกเสาร์ห้า พิธีรุ่นรวยทันใจ

ข้อมูลที่ผมได้มาเท็จจริงประการใดครับ (ถ้าจริงน่าแขวนมากเลย)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ...โอ๋.....

โอ๋ครุใน

• สมาชิกใหม่
  • *
Re: สอบถามเรื่องขุนแผนรุ่นแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:20:11 PM »
ขอเพิ่มครับเป็นพระชุดเดียวกับที่ออกวัดป่าหนองหล่มหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ....โอ๋...

โต้งชลบุรี

• คณะผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • คนกันเอง
Re: สอบถามเรื่องขุนแผนรุ่นแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:22:03 AM »
เรื่องขุนแผนชุดนี้ ที่ออกเมื่อปี 42 แล้วก็ออกที่วัดคลองทราย ผมว่าดีทั้งคู่ครับ เป็นของดีราคาเบามากครับ
ส่วนประวัติไม่แน่ใจครับ เพราะเมื่อก่อนทางวัดคงคิดว่าพระจะไม่ดัง คงไม่ได้บันทึกอะไรไว้เพื่อให้สืบค้นมากนัก
แต่ก็เป็นพระที่หลวงปู่เสกไว้แน่นอนครับ