ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงดวงเศรษฐีมีปลอมมีเสริมไหมครับ  (อ่าน 15558 ครั้ง)

ธนวรรษน์

• สมาชิกใหม่
  • *
พระผงดวงเศรษฐีมีปลอมมีเสริมไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:34:13 PM »
กำลังศึกษาครับ อยากได้มาบูชา

iceman28

• *
Re: พระผงดวงเศรษฐีมีปลอมมีเสริมไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:27:22 PM »
 พระผงดวงเศรษฐี รุ่นเสาร์๕ ปี2543
ในสูจิบัตร ยอดสร้าง ลงไว้ 9,000 องค์ (มีกล่องใส่)
แต่พระอาจารย์จ่อย เจ้าอาวาสวัดป่าหนองหล่มในขณะนั้น ได้ตัดสินใจในช่วงสุดท้ายให้ ทำเพิ่มเป็น 20,000องค์ (ไม่มีกล่อง)
สร้างเยอะราคาจะได้ไม่แพง เพื่อชาวบ้านยุคต่อมา จะได้จับต้องได้ ไม่ได้อยู่ในมือนักสะสมพระเครื่อง แต่เพียงฝ่ายเดียว

แต่เนื่องจากจำนวนสร้างเยอะ พระก็คงเหลือค้างที่วัดจำนวนมาก(แบบไม่มีกล่อง) และได้หมดไปในปี2553(หลวงปู่เริ่มดัง)
บางคนเข้าใจผิด คิดว่าทางวัดป่าฯ ทำซ้ำทำเสริม ผ่านมา 10ปี ยังมีพระเครื่องเหลืออยู่ที่วัดอีกหรือ? แต่ความจริง
เป็นพระแท้ ที่เหลือค้างในวัด เพราะสร้างเยอะ ซึ่งในปีใน2554 ทางเจ้าอาวาสวัดองค์ปัจจุบัน พระอาจารย์ขวัญเมือง
ได้ทำหนังสือชี้แจงออกมาว่า "ทางวัดไม่มีนโยบายทำพระเสริมทำซ้ำทำใหม่ โดยเด็ดขาด ถ้าพบของเลียนแบบ
ก็เป็นทางทำ จากภายนอกวัด ไม่เกี่ยวข้องกับทางวัดแต่อย่างใด"

พระรุ่นนี้เสกนาน 5พิธี ปัจจุบันยังไม่พบของเก๊ สีของเนื้อพระจะต่างกันบ้าง เพราะพระบางองค์จะโดนน้ำมนต์ (ส่วนบนๆกล่องบรรจุ)
ของพระเจ้าพิธีที่พรมใส่ จากพิธีพุทธาภิเษกดังกล่าวนี้ ผิดพลาดประการใตต้องขอโทษด้วยนะครับ

ธนวรรษน์

• *
Re: พระผงดวงเศรษฐีมีปลอมมีเสริมไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 02:02:58 PM »
พี่ครับแล้วที่ทำเพิ่มได้เข้าร่วมเสกครบตามวาระเหมือนแบบมีกล่องหรือเปล่าครับหรือเสกน้อยกว่า
ขอบคุณครับ

โต้งชลบุรี

• คณะผู้ดูแลเว็บบอร์ด
  • คนกันเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:44:25 PM »
พี่ครับแล้วที่ทำเพิ่มได้เข้าร่วมเสกครบตามวาระเหมือนแบบมีกล่องหรือเปล่าครับหรือเสกน้อยกว่า
ขอบคุณครับ

น่าจะทำมาเพื่อเสกในวาระเดียวกันทั้งหมดนะครับ

ปุ๊ 2497

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:55:18 AM »
ว่างๆ จะเอาโชว์ครับ    แบบมีตะกรุดฝัง 2 ดอกครับผม

โต้งชลบุรี

• คนกันเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:31:39 PM »
ว่างๆ จะเอาโชว์ครับ    แบบมีตะกรุดฝัง 2 ดอกครับผม

เปิดกรุมาเลยครับ จารย์ปุ๊ ให้หลายท่านที่ศรัทธาหลวงปู่ ได้เห็นของสวยๆ งามๆ บ้าง

wan2012

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:02:04 AM »
แบ่งให้เช่าบูชาบ้างได้มั๊ยอะครับ อยากได้ไว้บูชาครับ น้องใหม่ครับ ยังไม่มีหลวงปู่เลยครับ

โต้งชลบุรี

• คนกันเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 08:15:46 AM »
ในนี้มีพี่ๆ หลายท่านครับ และไว้ใจได้
ท่านใดพอแนะนำได้ ช่วยหน่อยนะครับ

ขันติ19

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:01:24 PM »
ตอนนี้เริ่มเเพงเเล้วครับ ;D

paul tang

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 12:22:53 PM »
ศัรทธาหลวงปู่และเพิ่งเริ่มศึกษาครับ รุ่นนี้มีกี่แบบและกี่เนื้อครับ มีจุดตายไว้ดูไหมครับ ปัจจุบันราคากลางประมาณเท่าไรครับ หากจะกรุณาช่วยลงรูปให้ดูเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

โต้งชลบุรี

• คนกันเอง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 09:27:23 PM »
ศัรทธาหลวงปู่และเพิ่งเริ่มศึกษาครับ รุ่นนี้มีกี่แบบและกี่เนื้อครับ มีจุดตายไว้ดูไหมครับ ปัจจุบันราคากลางประมาณเท่าไรครับ หากจะกรุณาช่วยลงรูปให้ดูเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

แบบมีแบบเดียวครับ แต่หลายเนื้อ
เนื้อชานหมาก เนื้อผงแบบฝังตระกรุดทองคำ-เงิน ,ตะกรุดเงินคู่,   เนื้อผงออกฉ่ำคล้ายจุ่มน้ำมัน, เนื้อผงแบบที่เห็นทั่วไป
ส่วนราคาก็แล้วแต่เนื้อ และที่มีตะกรุดฝัง หรือแบบง่ายๆ คือ ตั้งแต่หลัก 2000 บาทขึ้นไปจนถึงเกือบครึ่งแสนครับ

paul tang

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:26:08 PM »
องค์นี้เพื่งได้มาครับ ดีไหมครับ วานพี่ๆเพื่อนๆและท่านผู้รู้ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ