ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีปัญหาหรือข้อสงสัยในพระเครื่องสาย หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 96496 ครั้ง)

vpat

• สมาชิกใหม่
  • *
ขอบคุณ..คุณเก้ายอดเก้ามงคลเป็นอย่างสูงครับที่ให้ความกระจ่าง

vpat

• *
ยังมีอีกองค์เป็นรูปหล่อเบ้าทุบ..เช่าเก็บมานานแล้วไว้จะถ่ายรูปมาขอคำแนะนำครับ ส่วนตะกรุดมหาระงับมนต์พระกาฬจะถ่ายมาด้วย..แต่อย่างว่าดูรูปคงตอบยาก ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับ..คุณเก้ายอดเก้ามงคลที่ให้ความรู้

vpat

• *
ตะกรุดมหาระงับมนต์พระกาฬ..ตะกรุดนเรศวรปราบหงสา ขอคำแนะนำด้วยครับ เต็มที่ครับเท่าที่เห็น

vpat

• *
ลายถักตะเข้ขบฟันตรงกลาง

vpat

• *
ลายตะบองเกลียวขอบทั้งสองด้าน

vpat

• *
หัวตะกรุด

เก้ายอดเก้ามงคล

• *
รุ่นนี้เนื้อพระจะเป็นเนื้อชนวนของกริ่งเจริญลาภ เนื้อจะเป็นสีแดงแบบนาก แต่ก็จะผิวกลับเป็นดำมันเงาแต่จะมีประกายตามซอกพระ

ส่วนที่จะเป็นสีทองก็จะไม่ค่อยเจอครับ บางองค์ก็เนื้อแก่เงินออกขาวๆวาวๆเลยครับผมแต่ถ้าสงสัยจริงๆก็ส่งประกวดได้ครับผม

จะมีงานประกวดที่ จ.ระยอง วันที่ 17 มี.ย. 56 มีรายการประกวดของหลวงปู่หมุน บรรจุอยู่ 35 รายการครับครับผม

เพื่อจะด้ความสบายใจในการสะสมบูชาครับผม

• *
ตะกรุดมหาระงับมนต์พระกาฬ..ตะกรุดนเรศวรปราบหงสา ขอคำแนะนำด้วยครับ เต็มที่ครับเท่าที่เห็น

:o เรื่องตะกรุดผมบอกเลยนะครับว่าไม่ค่อยถนัด ดูได้บางรุ่นเท่านั้นครับ เพราะว่าผมเก็บสะสมในสมัยก่อนไม่เยอะครับ

และของฝีมือก็สร้างมาดีเสียด้วยครับ

สองดอกนี้ผมดูแล้วในความเห็นของผมนะครับผมชอบนะครับ ลายถักและรักษ์ + ทอง ดูแล้วได้อายุครับแผ่นทองแดงเก่าดี

เลขเบอร์ก็เขียนคมดีครับผม 

vpat

• *
ขอบคุณ..คุณเก้ายอดเก้ามงคล..ที่ให้ความเห็นเรื่องตะกรุดครับ..ขอบคุณเป็นอย่างสูง

vpat

• *
รูปหล่อเบ้าทุบบูชามาตอนนั้นรู้สึกจะ 1,500. บาทขอความเห็นด้วยครับอาจจะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

vpat

• *
 หลัง

vpat

• *
ใต้ฐาน น่าจะอุดอะไรสักอย่างมองไม่ถนัด

• *
รูปหล่อเบ้าทุบบูชามาตอนนั้นรู้สึกจะ 1,500. บาทขอความเห็นด้วยครับอาจจะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

ดูได้แต่หลังอย่างเดียวเลยครับด้านหน้าไม่ชัดเลย ทำให้แยกพิมพ์ไม่ออกเลยครับผม

องค์นี้ผมดูแล้วยังไม่สรุปให้นะครับขอชัดกว่านี้อีกนิดนึงนะครับ รูปหล่อเบ้าทุบเป็นพระพิมพ์ที่ผมชอบที่สุดในสายรูปหล่อของหลวงปู่ครับผม

สมัยก่อนแพงมากเพราะเบ้าทุบ 8000 บาท รวยทันใจเนื้อนวะ 4000 บาทเองครับ แต่การเล่นยังยากสำหรับมือใหม่เลยทำให้ไม่กล้าสะสม

เอาไว้ผมจะลงข้อมูลและการดูตำหนิให้นะครับผม

vpat

• *
ขอบคุณ คุณเก้ายอดเก้ามงคล มากครับ ถ่ายรูปยากมากครับ แสงมันสะท้อนกับกรอบพลาสติก รูปออกมาเลยไม่ชัดเท่าไหร่ หากชี้ตำหนิต่างๆนำมาลงให้ชมก็ยอดมากเลยครับ

• *
สำหรับเบ้าทุบนะครับลองสังเกตุดูว่ามีเส้นหน้าผากติดอยู่เยอะไหมครับและที่สำคัญคือเม็ดประคำ
ถ้าติดครบทุกดม็ดยิ่งดี จะนิยมครับ พิมพ์ที่ฐานจะมีทั่งพิมพ์ปูหมุนและปู่หมุนด้วยนะครับผม

vpat

• *
ขอบคุณ  คุณเก้ายอดเก้ามงคลครับ

tree_alone

• *
พี่ครับรบกวนสอบถามพระปิดตาองค์นี้ด้วยครับ
แล้วรบกวนสอบถามเรื่องพระเสริมด้วยครับว่ามีเสริมจริงไหมครับ
ขอบคุณครับ

ice99

• *
ขอสอบถามด้วยคนนะครับ ว่าแหวนเจริญลาภจำเป็นต้องมีโค๊ตกับเลขรึเปล่าครับ แต่มีจารเต็มวง แหวนสภาพผ่านการ คือพอดีผมเพิ่งได้บูชามาครับ ส่วนเนื้อหา กับความศักดิ์สิทธินี่มาเต็มครับ  :) ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 06:17:27 PM โดย ice99 »

• *
พี่ครับรบกวนสอบถามพระปิดตาองค์นี้ด้วยครับ
แล้วรบกวนสอบถามเรื่องพระเสริมด้วยครับว่ามีเสริมจริงไหมครับ
ขอบคุณครับ

ไม่มีเสริมครับมีแต่เก๊เลย รุ่นนี้นิยมเนื้อโซนหยาบๆนะครับ
องค์ที่คุณลงมาให้ดูนี้ถ่ายแสงน้อยไปหน่อยนะครับดูแล้วแท้ครับ
เสียด้ายที่ตะกรุดตรงท้องหลุดไปเสียแล้วครับผม

• *
ขอสอบถามด้วยคนนะครับ ว่าแหวนเจริญลาภจำเป็นต้องมีโค๊ตกับเลขรึเปล่าครับ แต่มีจารเต็มวง แหวนสภาพผ่านการ คือพอดีผมเพิ่งได้บูชามาครับ ส่วนเนื้อหา กับความศักดิ์สิทธินี่มาเต็มครับ  :) ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

จำเป็นครับเพื่อความสบายใจของผู้เช่าบูชาและผู้ให้เช่าบูชาจะได้ไม่มีปัญหาตามมาที่หลังครับผม
เพราะว่าจำนวนการสร้างก็ไม่เยอะมากนะครับ การตอกเลขตอกโค๊ตอาจจะมีเพี้ยนๆก็จะเป็นตอกโค๊ตเกินก็มีครับ
สรุปก็คือจำเป็นต้องมีครับไม่งั้นเอาตำราซื้อแพงขายขาดทุนครับผม

tree_alone

• *
ขอบคุณครับ

ไม่มีเสริมครับมีแต่เก๊เลย รุ่นนี้นิยมเนื้อโซนหยาบๆนะครับ
องค์ที่คุณลงมาให้ดูนี้ถ่ายแสงน้อยไปหน่อยนะครับดูแล้วแท้ครับ
เสียด้ายที่ตะกรุดตรงท้องหลุดไปเสียแล้วครับผม
ขอบคุณครับ :) :) :)

witca

• *
ช่วยดูปิดตาชานหมากด้วยครับ

• *
ช่วยดูปิดตาชานหมากด้วยครับ

สีเพี้ยนมากเลยครับแบบนี้ดูไม่ออกครับผม ถ่ายใหม่ได้ไหมครับผม

witca

• *
ได้ครับ เดี๋ยวได้ พระมาเเล้วจะรีบลงใหม่ครับ